ⓒ Tribune Online
John Adetola, ẹlẹ́rìí kan láti ọ̀dọ̀ Ẹgbẹ́ Ìwádìí Òṣìṣẹ́ Ọrọ̀ àti Ìṣiṣẹ́ Ọrọ̀ (EFCC), ti sọ fún Ẹjọ́ Ẹ̀ṣẹ̀ Pàtàkì ti Lagos ní Ikeja bí ó ṣe fún Godwin Emefiele, gọ́vìnà tẹ́lẹ̀ ti Bánkì Àpapọ̀ Nàìjíríà (CBN), ní dọ́là 400,000.
Adetola, adagbàṣe olùrànlọ́wọ́ gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà, ṣàlàyé èyí nígbà tí ó ń jẹ́rìí níwájú onídàájọ́ Rahman Oshodi.
Emefiele tí wọ́n ti mú, àti alábàáṣiṣẹ́ rẹ̀, Henry Omoile, ń kojú ẹjọ́ mẹ́rìndínlógún (26) tí ó ní í ṣe pẹ̀lú lílo ọlá àṣẹ láìtọ́, àti ẹ̀sùn ọ̀daràn dọ́là 4.5 bilionu àti ₦2.8 bilionu.
Adetola, tí ó jẹ́ ẹlẹ́rìí ìgbàkejì keje láti ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ òṣó, jẹ́rìí nígbà tí olùṣọ́ ẹjọ́ EFCC, Rotimi Oyedepo (SAN), ń mú un lọ síwájú.
Ó sọ pé wọ́n pe é láti Ekiti, ibi tí wọ́n ti gbé e lọ sí iṣẹ́ tuntun.
Ó wí pé, “Ní ọdún 2018, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé mi ò rántí ọjọ́ pàtó rẹ̀, Ọgbẹ́ni Eric Odoh rán mi ìránṣẹ́ WhatsApp tí ó pàṣẹ fún mi láti gba dọ́là 400,000 láti ọ̀dọ̀ John Ayoh kí n sì mú un fún gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà nígbà tí ó wà ní Lagos.
Mo lọ sí ilé John Ayoh ní Lekki, Lagos. Ó fún mi ní àpò kan, èyí tí mo mú pada sí ọ́fíìsì, mo sì fún gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà.”
Ẹlẹ́rìí náà sọ fún ẹjọ́ náà pé, gẹ́gẹ́ bí adagbàṣe olùrànlọ́wọ́ gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà, ó ń ṣàkóso ìwé ìkọ̀wé ọ́fíìsì, ó ń bójú tó àwọn alábẹ̀wò, ó sì ń ṣe iṣẹ́ míràn bíi ti olúwa rẹ̀ bá pàṣẹ.
Ó tún sọ pé ó ti mọ gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí Olùdàrànwò ti Bánkì Zenith kí Emefiele tó di gọ́vìnà CBN.
Nígbà tí wọ́n bi í nípa ọ̀nà ìbaraẹnisọ̀rọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú Emefiele, ẹlẹ́rìí náà wí pé, “Mo máa ń bá gọ́vìnà CBN tẹ́lẹ̀ náà sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ tẹlifóònù, laini ọ́fíìsì, imeeli, àti ìbaraẹnisọ̀rọ̀ ní ẹnu.”
Nígbà tí wọ́n tún bi í nípa àwọn ọmọ ẹbí Emefiele, ó dáhùn pé, “Mo mọ Ọgbẹ́ni George àti Ọgbẹ́ni Okanta, tí wọ́n jẹ́ àwọn arakunrin rẹ̀. Mo tún mọ aya rẹ̀, Madam Margaret Emefiele, àti alábàáṣiṣẹ́ kejì, Henry Omoile.”
Ẹlẹ́rìí náà sọ bí EFCC ṣe pe é ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún yìí.
“Ní oṣù February ọdún 2023, mo gba ìpèsè láti ọ̀dọ̀ EFCC pé kí n wá sí ọ́fíìsì wọn. Wọ́n bá mi sọ̀rọ̀, mo sì lọ sí ọ́fíìsì EFCC ní Lagos, níbi tí mo ti sọ ohun tí mo mọ̀ jáde.”
Nígbà tí wọ́n bi í bóyá ó ti bá John Ayoh sọ̀rọ̀ nígbà tí ó ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú Emefiele, Adetola wí pé, “Bẹ́ẹ̀ni, a ṣiṣẹ́ papọ̀. John Ayoh jẹ́ olùdàrànwò ICT tẹ́lẹ̀.”
Ó tún sọ fún ẹjọ́ náà pé EFCC ti ṣàyẹ̀wò foonu rẹ̀, wọ́n sì bi í nípa àwọn ìwé ọ́fíìsì kan tí wọ́n ti gba àti tí wọ́n ti tẹ̀ jáde.
Ẹjọ́ náà ti gbé ìgbà tí a óò tẹ̀síwájú sí ọjọ́ December 10.